Pakua TanzMED App?

Bakteria husababisha ugonjwa wa Parkinson?

Watafiti nchini Marekani wameonesha uwezekano wa bakteria wanaosababisha vidonda vya tumbo (gastric ulcers) kuhusishwa na kusababisha ugonjwa wa Parkinson. Kwa mujibu wa taarifa ya watafiti hao, ilionekana kuwa panya waliotumika kwa ajili ya utafiti huo walionesha kuwa na dalili za ugonjwa wa Parkinson baada ya kudungwa bakteria wa Helicobacter pylori.

“Maambukizi ya bakteria hawa kwa panya yalihusika kwa kiasi kikubwa kuleta dalili hizo’ Ilisema sehemu ya ripoti ya utafiti huo iliyowasilishwa katika mkutano wa chama cha wanamikrobaiolojia wa Marekani (the American Society for Microbiology).

Ugonjwa wa Parkinson ni ugonjwa unaoathiri ubongo na kumfanya mgonjwa kutetemeka, kupungua kwa uwezo wa kutenda na kutembea kwa kuchechemea.

Katika utafiti huo, wanasayansi waliwadunga na kuwaambukiza bateria aina ya H. pylori panya waliokuwa na umri wa kati, wakiwakilisha binadamu wenye umri kati ya miaka 55 hadi 65, umri ambao ugonjwa wa Parkinson hujitokeza zaidi. Baada ya kuwafuatilia kwa kipindi cha miezi sita, panya hawa walionesha kuwa na dalili zinazofanana na zile za Ugonjwa wa Parkinson kama vile kupungua kwa uwezo wa kujongea, na kupungua katika ubongo kwa kiwango cha dopamine, kemikali inayohusika, pamoja na mambo mengine, na kusaidia uwezo wa kujongea wa mwili na viungo vyake. Hata hivyo mabadiliko haya hayakuonekana kwa panya waliokuwa na umri wa kati au panya wachanga.

Mmoja wa watafiti, Dr Traci Testerman, wa Chuo kikuu cha Sayansi za Afya cha jimbo la Louisiana alisema kuwa matokeo ya utafiti huo yametoa mwanga wa kuwepo uwezekano wa bakteria wa H. pylori kuhusika katika kusababisha ugonjwa wa Parkinson kwa binadamu. Aliongeza matokeo kuwa panya wazee waliathirika zaidi kuliko panya wachanga yanaonesha kuwa kitendo cha kuzeeka kinaongeza uwezekano wa kupata ugonjwa wa Parkinson kwa panya kama ilivyo pia kwa binadamu.

Aidha watafiti wanaamini kuwa sababu iliyowafanya panya wale kupata ugonjwa wa Parkinson baada ya kudungwa bakteria wa H.pylori ni kuwa bakteria hao huzalisha aina ya kemikali ambayo ni sumu kwa ubongo wa mnyama. Wanasema bakteria hawa walionesha uwezo wa kutumia lijamu (cholesterol) kutoka katika seli za mwili wa panya na kuongeza kiasili cha sukari kutengeneza kemikali mpya ambayo hufanana sana kimuundo na kemikali nyingine inayopatikana katika baadhi ya mimea inayohusishwa na kusababisha ugonjwa wa Parkinson.

Hata hivyo watafiti wanasema, matibabu ya H.pylori kwa mgonjwa wa Parkinson ambaye tayari ameshaingia katika hatua za mwisho za ugonjwa huo hayasaidii kuleta unafuu wowote kwa vile tayari seli kadhaa za ubongo huwa zimeathirika na kufa kabla hata dalili za Parkinson kujitokeza. Aidha seli nyingine zaidi za ubongo hufa kadiri ugonjwa unavyoendelea na mbaya zaidi seli hizi za ubongo hazina uwezo wa kukua upya pindi zikishaharibika.

Hata hivyo ripoti hiyo inaonekana kuleta tashwishwi miongoni mwa makundi kadhaa yanayojihusisha na ugonjwa wa Parkinson. Chama cha hisani cha Ugonjwa wa Parkinson cha nchini Uingereza kilisema kuwa matokeo ya utafiti huo hayana budi kuchukuliwa kwa tahadhari kubwa.

Mkurugenzi wa kituo kimoja cha utafiti wa Parkinson huko Uingereza, Dr Kieran Breen alisema inajulikana na kuaminika kuwa ugonjwa Parkinson husabaishwa na mkusanyiko wa mambo kadhaa zikiwemo sababu za mazingira pamoja na nasaba ya muhusika mwenyewe. Aliongeza kuwa kuna ushahidi kuwa bakteria hao wana uwezo wa kuzuia ufyonzwaji wa Levodopa, dawa inayotibu ugonjwa Parkison, katika kuta za tumbo na utumbo mdogo lakini hakuna ushahidi wa moja kwa moja kuwa kuwepo kwao kwenye tumbo kunasababisha Parkinson.

Aidha alisema pamoja na kuwa utafiti huo umeleta chachu na changamoto kubwa, matokeo yake hayana budi kuchukuliwa kwa tahadhari na akashauri tafiti zaidi kufanyika ili kuthibitisha matokeo hayo.

Imesomwa mara 2408 Imehaririwa Alhamisi, 18 Mai 2017 12:49
Facebook Google Plus Twitter LinkedIn
Dr Fabian P. Mghanga

Daktari bingwa na Mhadhiri katika kitivo cha Afya Chuo Kikuu Kishiriki cha Askofu Jacob, Songea

Anwani ya barua pepe hii inalindwa kutokana na spambots. JavaScript lazima iwe itawezeshwa kwa kuweza kuona.

Makala shabihana

No Internet Connection